e Mhe. George Boniface Simbachawene (MB), Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,

e Mhe. Deus Clement Sangu (Mb); Naibu Waziri, Ofisi ya Rais -
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora;

e Mhe. Rosemary Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma;

e Bw. Juma Selemani Mkomi, Katibu Mkuu,Ofisi ya Rais,Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora;

o Wahe. Wakuu wa Wilaya za Mkoa wa Dodoma;

e Bw. Xavier Daudi, Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora;

e Bw. Abdul- Razaq Badru, Mwenyekiti wa Bodi - Watumishi Housing
Investments (WHI) na Wajumbe wote wa Bodi;

o Dkt. Fred Msemwa, Mkurugenzi Mkuu & Wafanyakazi wote wa
Watumishi Housing Investments;

o Waandishi wa Habari;
e Mabibi na Mabwana.

Ni furaha kubwa kushiriki pamoja nanyi katika uzinduzi wa Mpango wa Makazi kwa
watumishi wa umma ambao ni muhimu katika ustawi wa watumishi. Nakushukuru sana
Mhe. George Simbachawene, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora kwa kunipa fursa ya kuwa sehemu ya historia ya Mpango huu
adhimu. Pia, nawashukuru na kuwapongeza nyote mliofanikisha Mpango huu na pia
hafla hii ya uzinduzi.

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wote;

Ibara ya 9D ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020 — 2025) inaelekeza Serikali kuwa
upatikanaji wa huduma ya makazi iwe kipaumbele ihamasishe na kuweka mazingira
wezeshi ili wananchi katika maeneo yote nchini wawe na makazi bora. Nimefahamishwa
kuwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, Watumishi Housing Investments, kupitia
Mpango wa Makazi kwa Watumishi wa Umma, imefanikiwa kujenga nyumba 1,006,
katika mikoa 19 nchini. Hadi sasa, sehemu kubwa ya nyumba hizo zimekwishauzwa kwa
watumishi wa umma.

Hata hivyo, ili Mpango huu uweze kufikia ufanisi wa hali ya juu, ni muhimu kuweka
taratibu rafiki zinazowawezesha watumishi wa umma na wanachama wa mifuko ya
hifadhi ya jamii, kumudu kununua nyumba kwa kutumia mishahara yao. Hivyo,
ninapongeza sana hatua zilizochukuliwa na Watumishi Housing Investments katika
kuwezesha malipo ya ununuzi wa nyumba kwa njia rafiki, kama kulipia nyumba taratibu
taratibu ikiwa inaendelea kujengwa, au malipo ya nyumba wakati mtumishi akiendelea
kuishi ndani ya nyumba hiyo kupitia malipo ya kila mwezi. Ninapongeza pia utolewaji
wa hatimiliki kwa wanunuzi wa nyumba, kwani ni hatua nzuri ya kuwawezesha kiuchumi
Watumishi wa Umma, endapo zitatumika kuomba mikopo ili kupata mitaji.

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wote;
Mpango huu unalenga kupunguza changamoto za makazi kwa watumishi wa umma,
hususan wa walimu, madaktari, wauguzi, na watendaji wa Serikali, kwa kutoa makazi



bora na kwa gharama nafuu. Mbali na kupunguza uhaba wa makazi, pia ni kichocheo
cha ukuaji wa uchumi kwa kutoa ajira na kuhamasisha uwekezaji katika sekta ya ujenzi,
hususan wa makazi. Serikali inaamini kwamba nyumba hizi zitakuwa suluhisho la muda
mrefu kwa changamoto ya uhaba wa makazi nchini, na hivyo kuboresha ustawi wa jamii
kwa ujumla. Kwa kuzingatia umuhimu wa makazi bora kwa watumishi wa umma,
Mpango wa Makazi kwa Watumishi ni hatua muhimu katika kuboresha utendaji wao
kazini kwa kutoa huduma bora na kuhakikisha ustawi wa maisha yao. Napenda
kuwahakikishia kuwa, Serikali ya awamu ya sita itaendelea kushirikiana na mifuko ya
hifadhi ya jamii na sekta binafsi ili kuhakikisha rasilimali zinazohitajika katika kutekeleza
miradi hii zinapatikana kwa wakati na kwa njia endelevu.

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wote;

Ili mpango huu uweze kufikia malengo yake, ni muhimu pia kuhakikisha uwazi na
uwajibikaji katika utekelezaji wake kwa kuwashirikisha wadau. Mpango huu unawezesha
upatikanaji wa makazi bora kwa watumishi wake, na kuhakikisha watumishi wenye
uhitaji wa makazi wanapata fursa ya kumiliki nyumba bora. Aidha, ni imani yangu kuwa
maeneo hayo. Hivyo, napenda kutoa rai kwa wadau mbalimbali hususan sekta binafsi,
kuunga mkono jitihada hizi ili kuongeza kasi ya utekelezaji wa mpango huu na hivyo
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wote;

Serikali imedhamiria kuona miradi kama hii inatekelezwa katika mikoa na wilaya zote
nchini, ili kuhakikisha kuwa sehemu kubwa ya Watumishi wa Umma wanaishi katika
nyumba bora, na hivyo kuwawezesha kutoa huduma bora zaidi kwa wananchi. Aidha,
nimefurahishwa na kuanzishwa kwa Mfuko wa Uwekezaji wa Pamoja wa Faida Fund,
ambao unalenga kuwawezesha watumishi wa umma, na wananchi kwa ujumla, kumudu
gharama za nyumba kwa ajili ya makazi. Ninawahimiza watumishi wa umma na
wananchi wote kuchangamkia fursa ya uwekezaji katika Mfuko huu ili kufikia ndoto zao
za kumiliki nyumba bora. Aidha, hatua ya Watumishi Housing Investments ya
kupunguza bei za nyumba kwa kati ya 10% na 30%, ikilinganishwa na bei za soko, ni
ya kupongezwa kwa sababu hatua hiyo inawawezesha watumishi wa umma na
wananchi kwa ujumla kumudu gharama za nyumba hizi. Pia, natoa rai kwa Watumishi
Housing Investments kuimarisha na kuendeleza ushirikiano uliopo na Mabenki
mbalimbali ambao unawezesha kupatikana kwa mikopo ya nyumba yenye riba nafuu,
ambayo imesaidia sana watumishi wa umma kuweza kununua nyumba. Serikali
itaendelea kuunga mkono jitihada hizi ili kufikia lengo la kuwawezesha watumishi wa
umma kupata makazi bora.

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wote;

Ili kukabiliana na uhaba wa makazi kwa watumishi kupitia utekelezaji wa Mpango wa
makazi bora kwa watumishi wa umma, napenda kutumia hafla hii kusisitiza masuala
muhimu, kama ifuatavyo:

Kwanza, ninatambua changamoto kubwa ya upatikanaji wa viwanja vya kutosha katika
maeneo mengi, hususan maeneo ya mijini. Hivyo, ili kuufanya Mpango huu kuwa
endelevu, ninashauri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa kushirikiana
na Wizara ya Ardhi na Halmashauri husika kufanyia kazi suala hili ili kuhakikisha
upatikanaji wa maeneo ya ujenzi wa nyumba za watumishi yaliyo karibu zaidi na sehemu
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za kazi, na yanayozingatia mahitaji ya msingi ya watumishi na familia zao, hivi sasa na
kwa wakati ujao. Aidha, napenda kusisitiza kuwa nyumba zinazojengwa na Watumishi
Housing Investments, lazima zizingatie ubora na viwango stahiki ili kuendana na
thamani ya fedha na kuwaepushia wanunuzi wa nyumba hizo gharama za marekebisho
na maboresho zaidi.

Pili, ili mpango huu uweze kufikia malengo yake na kuwa na manufaa kwa watumishi,
ni muhimu vigezo na masharti ya upatikanaji wa nyumba kwa watumishi wa umma
viheshimiwe na kuzingatiwa. Upokeaji, uchambuzi wa maombi na uthamini wa nyumba
hizo vifanyike kwa haki na kuzingatia uhalisia. Aidha, juhudi za makusudi zifanyike ili
watumishi wa ngazi za chini na kati wapewe kipaumbele katika upatikanaji wa nyumba
hizo.

Tatu, natoa rai kwa watumishi na wananchi ambao watapata nafasi ya kununua
nyumba hizi kuzitunza ili zibaki katika hali ya ubora kadri inavyowezekana. Matunzo ya
nyumba hizi yajumuishe miundombinu na mazingira yanayozunguka eneo la nyumba.
Ninawasihi kupanda miti na maua ili kuleta mandhari nzuri na pia kuhakikisha usafi
muda wote. Angalieni pia uwezekano wa kushirikisha taasisi au watu binafsi wenye
utaalam wa kupendezesha makazi (/andscaping). Aidha, napenda kuwakumbusha
Watumishi Housing Investments kupanda miti katika maeneo yote inakotekelezwa
miradi ya ujenzi wa nyumba za makazi kwa watumishi wa umma ili kuhifadhi na kutunza
mazingira. Vilevile, ujenzi wa nyumba za makazi ya watumishi uzingatie uwepo wa
viwanja vya michezo, maeneo ya kupumzikia na huduma nyingine za jamii kama elimu,
afya na huduma za mahitaji ya maisha, kama maduka na maeneo ya ukusanyaji wa
taka. Hii ni kwa kuwa makazi haya yanaleta pamoja idadi kubwa ya watu, wenye
mahitaji tofauti tofauti.

Nne, hospitali yetu ya Benjamin Mkapa ambayo iko jirani na hapa Njedengwa ina uhaba
mkubwa wa nyumba za makazi kwa ajili ya madaktari na wauguzi. Ninawaomba
Watumishi Housing Investments kutoa kipaumbele kwa watumishi wa hospitali hiyo
katika uuzaji wa nyumba zitakazoendelea kujengwa hapa Dodoma ili waweze kutoa
huduma kwa Watanzania wakiwa karibu na hospitali.

Tano, kwa kuwa mahitaji ya nyumba nchini bado ni makubwa, ninawaachia Ofisi ya
Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora pamoja na Watumishi
Housing Investments changamoto ya kutafuta vyanzo vingine ya fedha kwa ajili ya
upanuzi wa mradi huu. Mbali ya fedha kutoka Serikalini, angalieni uwezekano wa
kupanua vyanzo vya upatikanaji wa fedha kupitia Hatifungani, Makampuni ya Bima,
Wadau wa Maendeleo, Taasisi za kifedha na Uwekezaji kutoka Taasisi nyingine na hata
mtu mmoja mmoja.

Mwisho, naipongeza Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora
na Watumishi Housing Investments kwa kuja na mradi huu muhimu. Aidha, nawasihi
watumishi wa umma kuchangamkia fursa hii adhimu, ya kujipatia makazi bora kupitia
nyumba zinazojengwa na Watumishi Housing Investments.

Baada ya kusema haya, sasa nipo tayari kuzindua rasmi Mpango wa Makazi bora kwa
Watumishi wa Umma ulioanza kutekelezwa hapa Njedengwa, Dodoma.

Asanteni sana kwa kunisikiliza!



